Đối tượng bắt buộc tham gia: NLĐ NN làm việc tại Việt Nam thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc khi:
  • Có giấy phép lao động hoặc chứng chỉ hành nghề hoặc giấy phép hành nghề do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp; và
  • Có hợp đồng lao động (“HĐLĐ”) không xác định thời hạn hoặc HĐLĐ xác định thời hạn từ đủ 01 năm trở lên với Người sử dụng lao động (“NSDLĐ”) tại Việt Nam.Đối tượng không thuộc đối tượng tham gia BHXH
  • NLĐ NN di chuyển trong nội bộ Doanh nghiệp theo quy định tại khoản 1 Điều 3 NĐ11/2016/NĐ-CP (NLĐ NN di chuyển trong nội bộ doanh nghiệp là nhà quản lý, giám đốc điều hành, chuyên gia và lao động kỹ thuật của một doanh nghiệp nước ngoài đã thành lập hiện diện thương mại trên lãnh thổ Việt Nam, di chuyển tạm thời trong nội bộ doanh nghiệp sang hiện diện thương mại trên lãnh thổ Việt Nam và đã được doanh nghiệp nước ngoài tuyển dụng trước đó ít nhất 12 tháng).
  • NLĐ NN đã đủ tuổi nghỉ hưu theo quy định của Pháp luật Lao động Việt Nam (Nam: 60 tuổi, Nữ: 55 tuổi).

Nếu có thắc mắc Qúy khách xin vui lòng liên hệ:  

___________________
Công ty Luật Dragon – 
Tổng đài tư vấn trực tuyến 1900599979
Website: 
www.congtyluatdragon.vn
Email : dragonlawfirm@gmail.com
Facebook : 
https://www.facebook.com/vanphongluatsudragon
Văn phòng Luật sư tại Hà Nội: Phòng 14.6, Tầng 14, Tòa nhà Vimeco, đường Phạm Hùng, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.
Văn Phòng Luật Sư tại Hải Phòng: Phòng 4.6 Tòa nhà Khánh Hội, Lô 2/3C đường Lê Hồng Phong, quận Ngô Quyền, Hải Phòng.