Câu hỏi: 

Kính gửi Luật sư, công ty tôi có khai thác đá vôi và đất sét, trong quá trình khai thác có nổ mìn và làm ảnh hưởng đến hoa màu của nông dân quanh khu mỏ. Công ty có hỗ trợ cho người dân bằng tiền cho các hộ dân bị ảnh hưởng và hỗ trợ người dân bằng tiền để sửa chữa nhà. Như vậy chi phí này có được tính vào chi phí được trừ khi quyết toán thuế TNDN không?

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi thư tư vấn đến Văn phòng Luật sư, chúng tôi xin trả lời thư tư vấn của bạn như sau:

Căn cứ hướng dẫn tại Điều 4 Thông tư số 96/2015/TT-BTC ngày 22/6/2015 của Bộ Tài chính, trường hợp Công ty trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh có thực hiện khai thác đá vôi và đất sét, trong quá trình khai thác có nổ mìn làm ảnh hưởng đến người dân và phát sinh khoản hỗ trợ theo quy định liên quan cho người dân, nếu có đầy đủ chứng từ theo quy định thì khoản chi phí này được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp.

Bạn có thể tìm hiểu chi tiết nội dung thông tu tại đường link: http://congtyluatdragon.vn/news_detail.asp?new=474&thong-tu-96/2015/tt-btc-huong-dan-ve-thue-thu-nhap-doanh-nghiep.htm#.V5VuXNR97Dc

_________________________
Công ty Luật Dragon – Hotline: 1900599979
Website: www.vanphongluatsu.com.vn
Email :
dragonlawfirm@gmail.com
Facebook :
https://www.facebook.com/vanphongluatsudragon
Văn phòng Luật sư tại Hà Nội: Phòng 14.6, Tầng 14, Tòa nhà Vimeco, đường Phạm Hùng, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.
Văn Phòng Luật Sư tại Hải Phòng: Phòng 4.6 Tòa nhà Khánh Hội, Lô 2/3C đường Lê Hồng Phong, quận Ngô Quyền, Hải Phòng

Văn phòng Luật sư Dragon hân hạnh được mang đến cho Quý khách hàng những dịch vụ Pháp lý tốt nhất. Hãy gọi 1900.599.979 để được tư vấn.