Thủ tục đổi tên trong sổ BHXH

Tôi vừa thực hiện việc đính chính tên trên giấy tờ tùy thân theo Giấy khai sinh. Tôi xin hỏi, tôi cần làm thủ tục gì để đính chính tên trong sổ BHXH?

Trả lời:


Theo quy định tại Điểm 3.1, Khoản 3, Điều 29; Tiết b, Điểm 1.3, Khoản 1, Điều 34 và Mục I, Phụ lục 3 ban hành kèm theo Quyết định số 959/QĐ-BHXH ngày 9/9/2015 của Tổng Giám đốc BHXH Việt Nam ban hành quy định về quản lý thu BHXH, BHYT, BHTN; quản lý sổ BHXH, thẻ BHYT, trường hợp người lao động đề nghị cấp lại sổ BHXH do thay đổi họ, tên, chữ đệm; ngày, tháng, năm sinh; giới tính, dân tộc, quốc tịch thành phần hồ sơ gồm:

- Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

- Sổ BHXH.

- Giấy khai sinh.

Bạn hoàn thiện hồ sơ sau đó nộp lên cơ quan BHXH để được xem xét, giải quyết.