Câu hỏi: Xác định nguyên giá để trích khấu hao của tài sản này như thế nào?

Năm 2016, Công ty tôi có ký hợp đồng mua 1 căn nhà liền kề của dự án để làm trụ sở văn phòng, trong hoá đơn có ghi số tiền phải thanh toán gồm cả tiền nhà và tiền đất. Xin hỏi công ty tôi xác định nguyên giá để trích khấu hao của tài sản này như thế nào?

Trả lời:

Theo quy định tại khoản 2.2 Điều 6 Thông tư số 78 năm 2014 của Bộ Tài chính quy định về thuế Thu nhập doanh nghiệp thì: Quyền sử dụng đất lâu dài không được trích khấu hao và phân bổ chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế. Trường hợp doanh nghiệp mua tài sản cố định hữu hình là nhà cửa gắn liền với quyền sử dụng đất lâu dài thì giá trị quyền sử dụng đất phải xác định riêng và ghi nhận là tài sản cố định vô hình;

Như vậy, Công ty bạn chỉ được trích khấu hao đối với phần tài sản gắn liền trên đất là giá trị nhà cửa theo quy định hiện hành còn giá trị quyền sử dụng đất không được trích khấu hao.

Nguồn: Tổng cục thuế

_________________________
Công ty Luật Dragon –  Tổng đài tư vấn thuế trực tuyến 1900599979
Website: www.congtyluatdragon.vn

Email : dragonlawfirm@gmail.com
Facebook : https://www.facebook.com/vanphongluatsudragon
Văn phòng Luật sư tại Hà Nội: Phòng 14.6, Tầng 14, Tòa nhà Vimeco, đường Phạm Hùng, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.
Văn Phòng Luật Sư tại Hải Phòng: Phòng 4.6 Tòa nhà Khánh Hội, Lô 2/3C đường Lê Hồng Phong, quận Ngô Quyền, Hải Phòng.