Các cá nhân trong nhóm kinh doanh có phải nộp thuế không?

Câu hỏi: 4 cá nhân trong nhóm kinh doanh có phải nộp thuế không?

Hộ gia đình tôi được thành lập bởi một nhóm gồm 04 cá nhân cùng kinh doanh. Năm 2016, Hộ gia đình tôi có doanh thu kinh doanh là 180 triệu đồng. Vậy xin hỏi 4 cá nhân trong nhóm có phải nộp thuế không?

Trả lời:

Theo quy định tại khoản 1 Điều 2 Thông tư số 92 năm 2015 của Bộ Tài chính thì: Trường hợp cá nhân kinh doanh theo hình thức nhóm cá nhân, hộ gia đình thì mức doanh thu 100 triệu đồng/năm trở xuống để xác định cá nhân không phải nộp thuế giá trị gia tăng, không phải nộp thuế thu nhập cá nhân được xác định cho một người đại diện duy nhất trong năm tính thuế. Như vậy, căn cứ quy định trên, cách xác định mức doanh thu để hộ cá nhân kinh doanh không phải nộp thuế sẽ được xác định chung cho một người đại diện; do đó với mức doanh thu 180 triệu đồng cả năm của bạn thì thuộc diện phải nộp thuế khoán.

Nguồn: Tổng cục thuế

Để tham khảo thêm các câu hỏi tư vấn thuế, vui lòng liên hệ:

_________________________
Công ty Luật Dragon –  Tổng đài tư vấn thuế trực tuyến 1900599979
Website: www.congtyluatdragon.vn

Email : dragonlawfirm@gmail.com
Facebook : https://www.facebook.com/vanphongluatsudragon
Văn phòng Luật sư tại Hà Nội: Phòng 14.6, Tầng 14, Tòa nhà Vimeco, đường Phạm Hùng, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.
Văn Phòng Luật Sư tại Hải Phòng: Phòng 4.6 Tòa nhà Khánh Hội, Lô 2/3C đường Lê Hồng Phong, quận Ngô Quyền, Hải Phòng.