Xin chào Công ty Luật Dragon tôi có thắc mắc muốn hỏi như sau: “Tôi mới được nhận vào làm ở một công ty đang trong gian đoạn thử việc tôi không biết theo quy định của pháp luật thì bao nhiêu tháng tôi được nhận vào làm”. Tôi xin cảm ơn!

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Dragon chúng tôi trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Quy định của pháp luật về thời gian thử việc tại Điều 26 của BLLLĐ:

Điều 26. Thử việc
1. Người sử dụng lao động và người lao động có thể thoả thuận về việc làm thử, quyền, nghĩa vụ của hai bên trong thời gian thử việc. Nếu có thoả thuận về việc làm thử thì các bên có thể giao kết hợp đồng thử việc.
Nội dung của hợp đồng thử việc gồm các nội dung quy định tại các điểm a, b, c, d, đ, g và h khoản 1 Điều 23 của Bộ luật này.
2. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động mùa vụ thì không phải thử việc.
Điều 27. Thời gian thử việc
Thời gian thử việc căn cứ vào tính chất và mức độ phức tạp của công việc nhưng chỉ được thử việc 01 lần đối với một công việc và bảo đảm các điều kiện sau đây:
1. Không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên;
2. Không quá 30 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn kỹ thuật trung cấp nghề, trung cấp chuyên nghiệp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ.
3. Không quá 6 ngày làm việc đối với công việc khác.
Muốn biết thêm thông tin chi tiết liên hệ tại:

Tổng đài tư vấn Luật lao động 1900.599.979 để được giải đáp.

Website: www.vanphongluatsu.com.vn
Email: dragonlawfirm@gmail.com
Facebook: https://www.facebook.com/vanphongluatsudragon
Có thể gửi thư qua địa chỉ: Văn phòng Luật sư tại Hà Nội: Phòng 14.6, Tầng 14, Tòa nhà Vimeco, đường Phạm Hùng, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.
Văn Phòng Luật Sư tại Hải Phòng: Phòng 4.6 Tòa nhà Khánh Hội, Lô 2/3C đường Lê Hồng Phong, quận Ngô Quyền, Hải Phòng