Tại Công văn 1125/NGCBQLGD-CSNGCB hướng dẫn giải quyết chế độ thai sản của giáo viên trùng với thời gian nghỉ hè.

Theo đó, căn cứ vào các nội dung sau:
- Việc giải quyết chế độ thai sản đối với cán bộ, công chức, viên chức, người lao động được thực hiện theo BLLĐ, Luật bảo hiểm xã hội và các văn bản quy định hiện hành.
- Khoản 7 Điều 6 Nghị định 45/2013/NĐ-CP  quy định thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản được coi là thời gian làm việc của người lao động để tính số ngày nghỉ hằng năm.
- Thời gian nghỉ hè, giáo viên được hưởng nguyên lương và các phụ cấp (nếu có).
Cục Nhà giáo và Cán bộ quản lý giáo dục hướng dẫn giải quyết như sau:
- Trường hợp giáo viên nữ có thời gian nghỉ thai sản trùng với thời gian nghỉ hè thì sẽ được bố trí thời gian nghỉ hằng năm theo Điều 111 và 112 BLLĐ hoặc thanh toán tiền nghỉ hằng năm theo Điều 114 BLLĐ.
- Mức chi hỗ trợ cho giáo viên trong trường hợp cơ sở giáo dục không bố trí được thời gian nghỉ hằng năm cho giáo viên được quy định tại khoản 2 Điều 5 Thông tư 141/2011/TT-BTC.
Công văn 1125/NGCBQLGD-CSNGCB
  ban hành ngày 18/8/2017.

Nếu có thắc mắc vui lòng liên hệ tại:

CÔNG TY LUẬT DRAGON  Hotline: 1900 599 979
Website: 
www.vanphongluatsu.com.vn
Email : dragonlawfirm@gmail.com
Facebook : 
https://www.facebook.com/vanphongluatsudragon
Văn phòng Luật sư tại Hà Nội: Phòng 14.6, Tầng 14, Tòa nhà Vimeco, đường Phạm Hùng, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.