Hỏi: Tôi muốn xin nghỉ làm nhưng Công ty tôi đang làm việc bắt tôi nếu nghỉ việc không báo trước sẽ phạt thêm tiền. Vậy, trường hợp này thì việc người lao động nghỉ trái luật công ty có được thu tiền phạt vi phạm không?

Luật sư trả lời:

Điều 43 Bộ luật Lao động 2012 quy định Nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật:

1. Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

2. Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.

3. Phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 62 của Bộ luật này.

Hiện Bộ luật Lao động 2012 không có quy định về việc phạt vi phạm hợp đồng khi người lao động đơn phương trái luật, theo đó nếu người lao động vi phạm thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước và bồi hoàn chi phí đào tạo nếu có.

Muốn biết thêm thông tin vui lòng liên hệ:

CÔNG TY LUẬT DRAGON – Hotline: 1900 599 979
Website: 
www.vanphongluatsu.com.vn
Email : dragonlawfirm@gmail.com