Thời gian bắt buộc phải góp đủ vốn điều lệ Công ty cổ phần - Điều 112 Luật doanh nghiệp năm 2014

Chào luật sư Công ty Luật Dragon cho tôi có câu hỏi như sau: Công ty tôi là công ty cổ phần mới thành lập ngày 02/01/2020 . Hiện nay một số cổ đông chưa góp đủ vốn vay cho tôi hỏi Luật sư thời hạn góp vốn công ty cổ phần là bao lâu?

Đối với công ty cổ phần: Theo khoản 1 Điều 112 Luật doanh nghiệp năm 2014: Các cổ đông phải thanh toán đủ số cổ phần đã đăng ký mua trong thời hạn 90 ngày, kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, trừ trường hợp Điều lệ công ty hoặc hợp đồng đăng ký mua cổ phần quy định một thời hạn khác ngắn hơn. Hội đồng quản trị chịu trách nhiệm giám sát, đôn đốc thanh toán đủ và đúng hạn các cổ phần của cổ đông đã đăng ký mua.

Như vậy theo quy định tại Quy định trên thì sau 90 ngày  thì tất cả các cổ đông phải góp đủ vốn.

Công ty Luật Dragon – Tổng đài tư vấn luật doanh nghiệp trực tuyến 1900599979
Website: www.congtyluatdragon.vn
Email : dragonlawfirm@gmail.com
Facebook : https://www.facebook.com/vanphongluatsudragon
Văn phòng Luật sư tại Hà Nội: Phòng 6, Tầng 14, Tòa nhà Vimeco, đường Phạm Hùng, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.
Văn Phòng Luật Sư tại Hải Phòng: Phòng 4.6 Tòa nhà Khánh Hội, Lô 2/3C đường Lê Hồng Phong, quận Ngô Quyền, Hải Phòng.

Tham khảo một số thông tin về doanh nghiệp tại đây